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1. HISTORIA YA CHAMA
NGOMESACCQOS LTD yenye nambari ya usajiri DSR 991 ilisajiliwa tarehe 30

April 2007, chini ya sheria ya Ushirika No. 20 ya mwaka 2003 na kanuni
zake za mwaka 2004, kama inavyorejewa na sheria ya sasa ya Ushirika No.
6 ya mwaka 2013 na kanuni zake. Wanachama wa NgomeSACCOS Ltd
wanatokana na fungamanisho (common Bond) laMaafisa ,Maaskari ,
Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa na wale waliohamia wizara nyingine wakiwa wanachama Hai
wa Ngome SACCOS .

2 UTANGULIZI
Bodi ya Ngome SACCOS katika utoaji wa mikopo iliona kuna haja ya

kuweka sera ya kufuatilia madeni .

3 MADHUMUNI YA UFUATILIAJI WA MADENI

i. Madhumuni makubwa ya ufuatiliaji wa madeni ni kupunguza
uwezekano wa kuwepo madeni mabaya katika chama.

ii. Madhumuni ya sera hii ni kurejesha nidhamu ya urejeshwaji wa
mikopo kwa wakati’

ii. Madhumuni ya sera ni kufafanua namna ya kumpata mkusanya
madeni pamoja na namna ya kuuza dhamana za mkopo.



4. MADENI MABAYA

a.

Madeni mabaya ni yale yatakayo kuwa yameshindwa
kurejeshwa katika kipindi kinachozidi siku 30 kama ilivyo
fafanuliwa katika kanuni ya 40 (1)(2) ya kanuni za huduma
ndogo za fedha (SACCOS) za mwaka 2019

Madeni mabaya vyatafutwa katika mahesabu ya chama
yatakapo kuwa yamefikia zaidi ya miezi kumi na mbili (siku
365) kwa kuzingatia Kanuni ya 43 ya kanuni za SACCOS za
mwaka 2019.

Chama kitaendelea kufuatilia madeni hayo na yakilipwa
yataingizwa kama mapato mengineyo kwa kuzingatia taratibu
za kihasibu.

5.Matengo ya madeni mabaya

Chama kitafanya matengo ya mikopo mibaya kwa kuzingatia kanuni Na. 40
(3) ya kanuni za huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.

NGOME SACCOS itatenga kiasi toshelevu cha fedha kutoka katika faida
yake ya mwaka kwa ajili ya kufidia mikopo mibaya iliyocheleweshwa na
wanachama kwa kuzingatia kanuni Na. 40(3) ya kanuni za huduma ndogo
za Fedha (SACCOS) za mwaka 2019 ,ili kufidia kiasi cha mikopo hiyo
mibaya kama inavyoainishwa katika jedwali Na.1



Jedwali Na.1 Matengo ya Mikopo Mibaya.

Na. | Makundi ya | Hali ya | Kiasi cha
Uchelewaji Uchelewaji matengo(%
ya bakaa
kwa mkopo
uliochelewa)
1. |Mikopo iliyopo kwenye |Siku 31-90 10%
angalizo
2. |Mikopo iliyo chini ya|Siku 91-180 30%
Kiwango
3. | Mikopo yenye mashaka Siku 181-365 50%
4. | Mikopo mibaya / Hasara | Zaidi ya siku 365 100%

Kiasi cha tengo litakalotengwa kwa ajili ya kufidia mikopo mibaya
iliyocheleweshwa kitawekwa kwenye akaunti maalum ya mikopo

mibaya.

6 Kusimamisha mikopo kwa muda

d.

Chama kinaweza kusimamisha utoaji wa mikopo
kulingana na mwenendo wa ulipaji wa mikopo hiyo.
Ikiwa Mikopo mingi ambayo ipo mikononi mwa
wanachama na haijakusanywa na hivyo kuhatarisha
hali ya ukwasi katika chama “liquidity crisis”.

Endapo Mrajis wa Vyama vya Ushirika atafanya
ukaguzi na kubaini na kujiridhisha kuwa hali halisi ya
kifedha ni mbaya.

7 ukusanyaji wa madeni

Mikopo yote itakayotolewa na chama kwa wanachama wake itapaswa
kulipwa chamani kwa utaratibu uliopangwa na ikiwa utaratibu uliowekwa



hautafuatwa na wakopaji, chama kitakuwa na jukumu la kufuatilia na
kuhakikisha madeni yote yanakusanywa.

8 Mambo yakuzingatia kabla ya kuanza ukusanyaji wa madeni

Chama kitaendelea kuhakikisha madeni yote yanakusanywa kwa kuzingatia
utaratibu uliowekwa kati ya mkopaji na mkopeshaji na mambo yafuatao ya
kibainika ufuatiliaji wa karibu utahitajika, aidha miongoni mwa mambo
hayo ni pamoja na;

a. Malipo ya marejesho ya mwanachama yakiwa pungufu ya malipo
yaliyotakiwa kulipwa kwa mujibu wa masharti ya mkataba uliosainiwa
na mwanachama kipindi anachukua mkopo.

b. Endapo malipo ya marejesho ya mwanachama hayatafanyika ndani
ya kipindi cha siku thelathini (30) tangu marejesho hayo kutakiw
akufanyika bila kujali kuwa mkopo uliocheleweshwa ni riba au riba
na mkopo msingi.

c. Iwapo Jedwali la marejesho ya Mkopo halite zingatiwa katika
marejesho ya mikopo ya mwanachama.

9 Mkataba wa mkusanya madeni

" Chama kinaweza kuingia mkataba na mkusanya madeni endapo itaonekana
mkopaji amechelewesha marejesho na jitihada za chama kufanya ufuatiliaji
zimeshindwa kuzaa matunda na hatimaye kuona umuhimu wa kuweka
mkusanya madeni. Aidha chama kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo
kabla ya kuingia mkataba na mkusanya madeni:-

a.  Kuhakikisha mkusanya madeni ana kibali maalum cha kufanya
kazi hiyo kutoka mamlaka halali za serikali (TCDC)

b.  Kujiridhisha mahali na sehemu mtoa huduma anayofanyia kazi

zake

Kuangalia historia ya mtoa huduma

d. Kuhakikisha mtoa huduma analinda haki za mwanachama
wakati wa kukusanya madeni

0



e.  Kuhakikisha mkusanya madeni anakusanya deni kwa kuzingatia
mkataba na makubaliano yaliyopo kwenye fomu ya mkopo na
mkataba wa mkopo

f.  Kuhakikisha mkusanya madeni anatambua vema mali za
mkopaji zilizotumika kudhamini mkopo

g. Kufanya tathmini na kujiridhisha na Kuhakikisha mkusanya
madeni anauwezo na vifaa vitakavyo msaidia kufanya kazi hiyo
pasipo kuingiza chama gharama.

h. Mkataba uainishe haki na wajibu wa pande zote na upite kwa
mwanasheria kwa ajili ya kulinda haki za pande zote.

I Mkataba wa mkusanya madeni na chama utapitishwa kwa
Mrajis ili aone kama mkataba husika haujaegemea upande
mmoja.

Js Kuhakikisha taratibu zote zitakazochukuliwa na Mkusanya
madeni, zinalinda haki ya mwanachama na chama kwa ujumla.

10 UFUTAJI WA MIKOPO NA UUZAJI WA DHAMANA

a. Hatua za ufutaji wa mikopo

NGOME SACCOS itafuta mikopo yake kutoka katika mizania yake endapo:

IC

Mkopo utacheleshwa kurejeshwa kwa zaidi ya siku 365;

. Chama kitapoteza haki zake za kimkataba zinazohusiana na mkopo

husika;

i. Chama kimekosa haki kisheria katika dai la mkopo husika

. Mkopo utakapoonekana hauwezi kukusanywa;
Hakuna uwezekano wa chama kukusanya mkopo kutokana na

hukumu ya mahakama.

i. Dhama na zote zilizodhamini mkopo, zimetathiminiwa nakuuzwa, na

mapato yanayotokana na mauzo yameshindwa kufuta mkopo
unaodaiwa



vii. Chama hakina uwezo wa kukusanya mkopo au hakuna dhamana au
jitihada za kukusanya deni zimeshindikana.
viii. Ikiwa chama kina tengo la mikopo mibaya linalotosha kufuta mkopo

N.B:
Iwapo mkopo wa mwanachama utafutwa kwenye vitabu vya chama

na

kama mwanachama huyo atakuwa hajatangazwa kufilisika,

mkopo huo utapaswa kufuatiliwa na kukusanywa kama mikopo
mingine.

b. Taratibu za chama kuuza dhamana za mwanachama

Ili kufidia mikopo mibaya chama kinaweza kuuza dhamana za
mwanachama. Aidha, kabla chama hakijauza dhamana za mwanachama
kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo;

Akiba, amana na hisa za hiyari za mwanachama zimechukuliwa
katika akaunti ya mwanchama lakini hazijatosheleza kulipa deni
husika la mwanchama.

. Wadhamini wamepatiwa taarifa na kushindwa kutoa ushirikiano

wa kutosha kuhakikisha deni la mkopaji limelipwa.

. Ikiwa mwanachama ana dhamana zaidi ya moja dhamana

itakayouzwa ni ile tu inayoweza kukidhi deni husika na
dhamana zilizobaki zinaweza kurudishwa baada ya kujiridhisha
deni husika limelipwa kikamilifu.

. Chama kitalazimika kurudisha kiasi cha fedha kilichobakia mara

baada ya dhamana kuuzwa na kufuta mkopo.

Chama kinaweza kuuza dhamana za mdhamini baada ya akiba,
hisa na dhamana za mkopaji mwenyewe kushindwa kulipia
mkopo.



11 HITIMISHO.

Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya
Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa
barua yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05
AGOSTI, 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis.
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